Home > Kinh Doanh > Cáp quang là gì? Có những loại cáp quang nào?

Cáp quang là gì? Có những loại cáp quang nào?

Để truyền tín hiệu mạng người ta thường dùng dây cáp đồng và dây cáp quang. Tuy nhiên, hiện nay xu hướng người dùng chủ yếu sử dụng dây cáp quang để đảm bảo đường truyền tín hiệu được ổn định . Vậy cáp quang là gì, có những loại cáp quang nào? Mời bạn theo dõi ngay ở phần bài viết dưới đây! 

Cáp quang là gì? 

Cáp quang là một loại cáp viễn thông được làm từ vật liệu thuỷ tinh hoặc nhựa đặc biệt, có hình dáng dài và mỏng. 

Theo đó, trong cáp quang chứa nhiều sợi quang nhỏ bện thành bó hoặc nhiều bó cuốn với nhau truyền tín hiệu bằng ánh sáng không như dây cáp mạng đồng, truyền tín hiệu bằng tín hiệu điện.

So với cáp đồng, thì cáp quang được đánh giá là giải pháp truyền tín hiệu tối ưu và đảm bảo về tốc độ đường truyền tốt, khoảng cách đường truyền xa và ít bị nhiễu. 

Cấu tạo của cáp quang 

Cáp quang có cấu tạo 3 phần chính là: 

  • Lõi (Core): là phần trung tâm được làm bằng sợi thuỷ tinh hoặc plastic có tác dụng phản chiếu sợi quang nơi ánh sáng đi để truyền dẫn ánh sáng. 
  • Lớp phản xạ ánh sáng (Cladding): là phần bao bọc lõi (core) là lớp phản xạ ánh sáng nhằm bảo vệ và phản xạ ánh sáng trở lại vào lõi. Khi đó, ánh sáng truyền từ đầu này đến đầu kia sợi quang bằng cách phản xạ toàn phần lại mặt ngăn cách giữa core lớp bọc và được định hướng trong core. 
  • Lớp phủ (coating): là lớp phủ dẻo bên ngoài (lớp PVC) có chức năng bảo vệ core và cladding tránh khỏi sự xâm nhập của bụi bẩn, độ ẩm, sự xâm nhập của hơi nước, làm giảm sự gập gãy uốn cong của sợi cáp quang. Được biết, lớp phủ PVC thường được nhuộm thành nhiều màu khác nhau theo quy định để dễ phân biệt. 
  • Thành phần gia cường (Strength member): là thành phần được làm từ sợi tơ Aramid, kim loại có dạng sợi hoặc lớp thép mỏng được dập gợn thành sóng hình sin
  • Lớp vỏ ngoài (out jacket): là thành phần vỏ cáp được làm từ vật liệu đặc biệt giúp cáp chống lại được tác động từ môi trường như va đập, loài vật gặm nhấm, ẩm ướt,… 

Ưu điểm của cáp quang 

  • Có dung lượng lớn
  • Kích thước, trọng lượng nhỏ nên dễ dàng lắp đặt, dễ dàng thi công, sửa chữa, vận chuyển. 
  • Không dễ bị nhiễu bởi các tín hiện điện, điện từ hoặc thậm chí cả bức xạ ánh sáng
  • Đảm bảo an toàn trong sử dụng do tính cách điện tốt. 
  • Tính bảo mật hiệu quả 
  • Tính linh hoạt tốt do các hệ thống thông tin quang đều khả dụng cho hầu hết các dạng thông tin số liệu, thoại và video. Các hệ thống này đều có thể tương thích với các chuẩn RS.232, RS422, V.35, Ethernet, Arcnet, FDDI, T1, T2, T3, Sonet, thoại 2/4 dây, tín hiệu E/M, video tổng hợp và còn nhiều nữa
  • Dễ dàng nâng cấp 
  • Tuổi thọ sử dụng cao 

Các loại cáp quang 

Trên thị trường hiện nay có 2 loại cáp quang chính được nghiên cứu dành riêng cho các ứng dụng khác nhau: 

  1. Cáp quang singlemode 

Cáp quang singlemode ( sợi đơn mode) là loại cáp có đường kính lõi nhỏ khoảng 9micro và sở hữu hệ số thay đổi khúc xạ thay đổi từ lõi ra cladding ít hơn Multimode. 

Đặc điểm của cáp quang singlemode: 

  • Các tia truyền theo phương song song với trục
  • Sử dụng nguồn sáng laser truyền tia sáng xuyên suốt vì vậy tín hiệu rất ít khi bị suy hao và tốc độ đường truyền khá lớn. 
  • Cáp thường hoạt động ở 2 bước sóng là 1310nm và 1550nm.
  • Khoảng cách truyền tối đa lên tới 120Km, với tốc độ truyền min nhất là 1Gb
  • Các loại cáp quang có giá thành rẻ : cáp quang 4 core, cáp quang 8fo, cáp quang 24fo, cáp quang 48fo
  • Là sản phẩm được thiết kế linh hoạt cho ứng dụng cả ngoài trời lẫn trong nhà hay đi dưới cống bể, treo cột điện, chôn ngầm trực tiếp,… để phát triển mạng LAN nội bộ.
  1. Cáp quang Multimode 

Là loại cáp quang có đường kính core lớn hơn sợi cáp đơn mode là khoảng 50µm, 62.5µm, sử dụng nguồn sáng Led hoặc laser để truyền tia sáng. 

Cáp quang Multimode có 2 loại kiểu truyền là chiết xuất bước và chiết xuất liên tục. Trong đó, chiết xuất bước là các tia sáng được truyền theo nhiều hướng khác nhau và có mức suy hao cao, tốc độ đường truyền chậm, ứng dụng ít phổ biến. Còn chiết xuất liên tục là các tia sáng được chiết xuất liên tục dẫn theo đường cong và hội tụ lại một điểm. Ưu điểm của loại chiết xuất này là ít suy hao, tốc độ đường truyền cao. 

Đặc điểm của cáp quang Multimode: 

 

  •  Sợi cáp thường hoạt động ở 2 bước sóng 850nm, 1300nm. 

 

  • Được sử dụng phổ biến đối với các doanh nghiệp, tổ chức, cơ quan,… để truyền tín hiệu nội bộ, truyền thông trong công nghiệp. 
  • Khoảng cách truyền chỉ trong khoảng 2Km, tốc độ đường truyền của cáp có thể lên đến 10G
  • Dùng cho đường truyền có khoảng cách ngắn, phổ biến trong đèn soi, thường dùng trong mạng LAN. 
  • Có giá thành cao hơn nhiều so với sợi cáp quang singlemode 

Trên đây là toàn bộ những thông tin về cáp quang là gì, có những loại cáp quang nào? Hy vọng rằng với những phân tích cung cấp trên sẽ giúp bạn hiểu hơn về các loại cáp quang và có sự lựa chọn tốt nhất mình. 

Xem thêm bài viết cùng chủ đề tại: https://meetingtheworld.net/kinh-doanh

Leave a Reply